หาก พูดถึงอีกหนึ่งอาชีพในฝันของคนรุ่นใหม่ในศตวรรษที่ 21 หนุ่มสาว หนุ่มสาวหลายคนคงนึกถึงภาพตนเองได้แต่งตัวสวยๆทำงานสบายๆในห้องแอร์เ...
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJoYxMnH5KLRPTW5je4baCSdWt_ZYK4pQp1gXGvs5jm2PYbKY6EbVFrVXmSwadcWG1Oj3Wz40UTd8IqV7dMTIBkRMM7kKFiV7nyO4iPVqhFELFsPuCfrGIgR6fWo-n5CnQHM-yqmOjqZ0/w640-h360/farmky01.png)
หากพูดถึงอีกหนึ่งอาชีพในฝันของคนรุ่นใหม่ในศตวรรษที่ 21 หนุ่มสาว หนุ่มสาวหลายคนคงนึกถึงภาพตนเองได้แต่งตัวสวยๆทำงานสบายๆในห้องแอร์เย็นฉ่ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2jNKbFgWy2m4cu10phq7xeKyrK2wWcoooFhZDH6LEShruabDH0KvKEqcZCzDtfmZ4naW3xaA829GW2zRhvaCcnYYClzMD2MFhAkJcH0mXa_o0kT9GSTe-d-atfwZvInt8AwhdnosqteM/w640-h360/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-007-1024x576%255B1%255D.jpg)
แต่ในมุมมองกลับกันกลับเห็นภาพคนหนุ่มสาวที่สังคมเมืองหันเหชีวิตกลับไปใช้วิถีเกษตรกร ทำไมหนุ่มสาวจำนวน 1 ถึงเรื่องมองตามเรื่องราวน่าสนใจจากวงสนทนาของเครือข่ายเกษตรกรรุ่นใหม่ ที่ได้มองเห็นคุณค่าและความหมายลึกๆของการเป็นเกษตรกรที่พวกเขาแวะเวียนมาพบกันและเปลี่ยนความรู้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5gLoM2_oju-FNPRv0NHMeRQjpdSO-TxrJ6_ePkwakn9i8NkhO19tH88kdVnJ7-3unCU9fJoRg3jn0e2VXL29NQCZ01BibO7p9NTALy1AoOJDryD3I5ofQWfDHbj9TP6dGuJkCIBouSmM/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-002-1024x683%255B1%255D.jpg)
ผมมีรายได้จากการขายผักสลัดให้กับร้านสเต็กหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือกำไรเดือนละ 2 แสนบาทในจำนวนนี้ไม่รวมเงินเดือนที่ผมจะกันไว้เป็นค่าตอบแทนให้กับตนเองเดือนละ 20,000 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGx4_pjFBAf6ifbmFPa448-nIbYpwDLlzKv5YkDhLqFf4FJrUN6f9lGcN3q_GnvkBus4ilYQoj7r0kkC14Z4bHsw4GsnK7xL3vNpFlAYkcdgRdnnJ_uEV8y-HPT0zqdqJKrL6UT3T5FKI/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-003-1024x683%255B1%255D.jpg)
โจ้-จิรายุทธ ภูวพูนผล เจ้าของสวนผักและร้านอาหารสเต็กกระจู๋ในอำเภอสันทรายจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวพร้อมกับรอยยิ้มที่ดูแล้วมีความสุขด้วยต้นทุนเดิมที่สนใจในการปลูกผักอยู่แล้วและต้นทุนใหม่คือความรู้ที่เรียนจบมาโดยตรงในด้านการเกษตรจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSB9D34sG3KLIIdhmRFwxXW8RkAZhF9kZAjkSnrjLxpYRZu_M2vYwxfgiEw9J8iaLOyVOTDe_5bkcrKKqCj9pYEO6tB0hUXIBlWVuMpqnxtjs6_EPrqYpWDrgSPmrGwDkWN-ESM5gpc8Q/w641-h896/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-006%255B1%255D.png)
ทำให้โจ้รู้จุดอ่อนของเกษตรกรรุ่นเก่า คือหาช่องทางการตลาดและการจัดจำหน่าย โจ้และเพื่อนจึงร่วมหุ้นกันเปลี่ยนลานจอดรถขนาด 2 ไร่ให้กลายเป็นส่วนหนึ่ง ไร่ให้กลายเป็นสวนผักและ เปิดร้านอาหารติดกันโดยใช้ผักที่ปลูกเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPFcqPhgAvoszUShMoIAphI1VR7o4Hji3cxnByAOrByjWY2yAkuUhTJryNXOH0VlOVY6wXUwJIO95mLQ4jGEnl_5d6WYXUBXfYb1Q3uE7JPmdj9rNsi0UeX1enKysyf6CBA6i69jOKS5E/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-009%255B1%255D.jpg)
เมื่อผนวกสายตาของคนรุ่นใหม่เข้ากับเรื่องการตลาดแล้วคุณโจ้อย่างใช้สื่ออย่างโซเชียลมีเดียเป็นช่องทางในการประชาสัมพันธ์ให้คนรู้จักสวนผักและร้านสเต็กของตนเองมากยิ่งขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiuaMiouFn7ReZaBaw_W0vq6syr3Ww57kuK1WUVViPkWCAVqLYP6KUaRPUUvFI-wJso7bthoHkNZXglFycxpm_phv7OOjZgOiAA-fu5Svm9ONAKbhI6CrDIKzlZ_MZJG32K5f8S_mwC6_I/w640-h360/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-008-1024x576%255B1%255D.jpg)
ผักตลาดสดมั้ยและภาพอาหารน่าตาน่ารับประทานขึ้นในสังคมออนไลน์อยู่ไม่ขาดส่งผลให้มีแฟนพี่แวะเวียนมาใช้บริการอย่างเป็นจำนวนมากอีกทั้งบรรยากาศภายในร้านยังตกแต่งไม่สามารถถ่ายภาพและชมวิวแปลงผักระหว่างรับประทานได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhj7uNJ8isa9zJ_lRHCZpWhuh4T4hmPcSO4sQ995nIvlmz0MTGTpu0dASS2gj1xLHzT_HGU54HnuwRDss3pBh_S8vqOkQRhsV3s3biY7edwDBMk-BIv3alpQG6t-lGmNJyCtlEXEkQPROY/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-005-1024x683%255B1%255D.jpg)
ขอบคุณภาพจากเเฟนเพจ : https://www.facebook.com/ohkajhu/
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2jNKbFgWy2m4cu10phq7xeKyrK2wWcoooFhZDH6LEShruabDH0KvKEqcZCzDtfmZ4naW3xaA829GW2zRhvaCcnYYClzMD2MFhAkJcH0mXa_o0kT9GSTe-d-atfwZvInt8AwhdnosqteM/w640-h360/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-007-1024x576%255B1%255D.jpg)
แต่ในมุมมองกลับกันกลับเห็นภาพคนหนุ่มสาวที่สังคมเมืองหันเหชีวิตกลับไปใช้วิถีเกษตรกร ทำไมหนุ่มสาวจำนวน 1 ถึงเรื่องมองตามเรื่องราวน่าสนใจจากวงสนทนาของเครือข่ายเกษตรกรรุ่นใหม่ ที่ได้มองเห็นคุณค่าและความหมายลึกๆของการเป็นเกษตรกรที่พวกเขาแวะเวียนมาพบกันและเปลี่ยนความรู้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5gLoM2_oju-FNPRv0NHMeRQjpdSO-TxrJ6_ePkwakn9i8NkhO19tH88kdVnJ7-3unCU9fJoRg3jn0e2VXL29NQCZ01BibO7p9NTALy1AoOJDryD3I5ofQWfDHbj9TP6dGuJkCIBouSmM/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-002-1024x683%255B1%255D.jpg)
ผมมีรายได้จากการขายผักสลัดให้กับร้านสเต็กหักค่าใช้จ่ายแล้วเหลือกำไรเดือนละ 2 แสนบาทในจำนวนนี้ไม่รวมเงินเดือนที่ผมจะกันไว้เป็นค่าตอบแทนให้กับตนเองเดือนละ 20,000 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGx4_pjFBAf6ifbmFPa448-nIbYpwDLlzKv5YkDhLqFf4FJrUN6f9lGcN3q_GnvkBus4ilYQoj7r0kkC14Z4bHsw4GsnK7xL3vNpFlAYkcdgRdnnJ_uEV8y-HPT0zqdqJKrL6UT3T5FKI/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-003-1024x683%255B1%255D.jpg)
โจ้-จิรายุทธ ภูวพูนผล เจ้าของสวนผักและร้านอาหารสเต็กกระจู๋ในอำเภอสันทรายจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวพร้อมกับรอยยิ้มที่ดูแล้วมีความสุขด้วยต้นทุนเดิมที่สนใจในการปลูกผักอยู่แล้วและต้นทุนใหม่คือความรู้ที่เรียนจบมาโดยตรงในด้านการเกษตรจากมหาวิทยาลัยเชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSB9D34sG3KLIIdhmRFwxXW8RkAZhF9kZAjkSnrjLxpYRZu_M2vYwxfgiEw9J8iaLOyVOTDe_5bkcrKKqCj9pYEO6tB0hUXIBlWVuMpqnxtjs6_EPrqYpWDrgSPmrGwDkWN-ESM5gpc8Q/w641-h896/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-006%255B1%255D.png)
ทำให้โจ้รู้จุดอ่อนของเกษตรกรรุ่นเก่า คือหาช่องทางการตลาดและการจัดจำหน่าย โจ้และเพื่อนจึงร่วมหุ้นกันเปลี่ยนลานจอดรถขนาด 2 ไร่ให้กลายเป็นส่วนหนึ่ง ไร่ให้กลายเป็นสวนผักและ เปิดร้านอาหารติดกันโดยใช้ผักที่ปลูกเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPFcqPhgAvoszUShMoIAphI1VR7o4Hji3cxnByAOrByjWY2yAkuUhTJryNXOH0VlOVY6wXUwJIO95mLQ4jGEnl_5d6WYXUBXfYb1Q3uE7JPmdj9rNsi0UeX1enKysyf6CBA6i69jOKS5E/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-009%255B1%255D.jpg)
เมื่อผนวกสายตาของคนรุ่นใหม่เข้ากับเรื่องการตลาดแล้วคุณโจ้อย่างใช้สื่ออย่างโซเชียลมีเดียเป็นช่องทางในการประชาสัมพันธ์ให้คนรู้จักสวนผักและร้านสเต็กของตนเองมากยิ่งขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiuaMiouFn7ReZaBaw_W0vq6syr3Ww57kuK1WUVViPkWCAVqLYP6KUaRPUUvFI-wJso7bthoHkNZXglFycxpm_phv7OOjZgOiAA-fu5Svm9ONAKbhI6CrDIKzlZ_MZJG32K5f8S_mwC6_I/w640-h360/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-008-1024x576%255B1%255D.jpg)
ผักตลาดสดมั้ยและภาพอาหารน่าตาน่ารับประทานขึ้นในสังคมออนไลน์อยู่ไม่ขาดส่งผลให้มีแฟนพี่แวะเวียนมาใช้บริการอย่างเป็นจำนวนมากอีกทั้งบรรยากาศภายในร้านยังตกแต่งไม่สามารถถ่ายภาพและชมวิวแปลงผักระหว่างรับประทานได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhj7uNJ8isa9zJ_lRHCZpWhuh4T4hmPcSO4sQ995nIvlmz0MTGTpu0dASS2gj1xLHzT_HGU54HnuwRDss3pBh_S8vqOkQRhsV3s3biY7edwDBMk-BIv3alpQG6t-lGmNJyCtlEXEkQPROY/w640-h426/%25E0%25B9%2582%25E0%25B8%25AD%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589-005-1024x683%255B1%255D.jpg)
ขอบคุณภาพจากเเฟนเพจ : https://www.facebook.com/ohkajhu/